Xin đổi lại sổ đỏ mới khi đang giải quyết tranh chấp đất đai
Thứ Năm,  2/8/2018, 21:32 

Xin đổi lại sổ đỏ mới khi đang giải quyết tranh chấp đất đai

(Địa ốc) - Xin đổi lại sổ đỏ mới khi đang giải quyết tranh chấp đất đai. Điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình.

Ảnh minh họa: TL

Tóm tắt câu hỏi:

Ông nội tôi mất vào năm 1993. Trước giờ cha tôi sống cùng với ông nội, sau khi ông tôi mất thì người bác (anh trai của cha tôi) đòi chia đất trong khi sổ đỏ đứng tên cah tôi. Xin hỏi nếu cha tôi không chia đất cho bác tôi và người bác này khởi kiện thì kết quả sẽ như nào? Bây giờ đang trong thời gian làm lại sổ đỏ mới.

Luật sư tư vấn:

Chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật Dân sự 2015

– Luật Đất đai 2013

2. Giải quyết vấn đề:

Theo như vấn đề bạn đưa ra, bố anh ở cùng nhà với ông bạn và bố bạn là người đứng tên trên sổ đỏ. Do nội dung bạn đưa ra chưa rõ ràng, một số thông tin còn thiếu như: mảnh đất này có phải của ông bạn để lại hay không? Bố bạn đứng tên trên mảnh đất khi nào? Vì sao lại được đứng tên trên đó, là do ông bạn cho hay lý do khác? Nếu do ông bạn cho thì có giấy tờ để lại hay không? Khi ông bạn mất có để lại di chúc hay không?

Với trường hợp bạn cung cấp thông tin ở trên, mình có thể hiểu là trường hợp đất của ông bạn để lại, bố bạn là người đứng tên trên mảnh đất, ông bạn mất không để lại di chúc nên dẫn đến vấn đề là bác bạn có thể kiện. Vì ông bạn mất không để lại di chúc nên sẽ chia tài sản thừa kế theo quy định của pháp luật, mình tư vấn như sau:

Theo Luật Dân sự năm 2015 quy định về hưởng di chúc theo pháp luật:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

 

Theo đó, giả sử tài sản chia theo pháp luật, căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 nếu hiện giờ gia đình ông nội bạn có bố bạn và anh trai của bố bạn thì phần tài sản của ông nội bạn sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất, hàng thừa kế thứ nhất ở đây chính là “vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”. Do đó, nếu hàng thừa kế thứ 1 của ông nội bạn chỉ còn bố bạn và anh trai của bố bạn thì tài sản ông bạn để lại sẽ chia  đôi cho anh trai bố bạn ½ mảnh đất và bố bạn ½ mảnh đất. Chính vì vậy, bây giờ bác anh khởi kiện về vấn đề này Tòa án cũng sẽ chia thừa kế theo pháp luật như trên. Theo như anh cung cấp thông tin, thời gian này cũng là thời gian làm lại sổ đỏ mới, để phù hợp việc phân chia và đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng phù hợp với quy định của pháp luật căn cứ theo khoản 1, 2 Điều 100 Luật Đất đai 2013:

“Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ”.

 

Theo như Điều 100 Luật Đất đai 2013 điều kiện để làm được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là mảnh đất đó phải được sử dụng ổn định và lâu dài, để chứng minh việc sử dụng trên cần xin giấy xác nhận đất sử dụng ổn định lâu dài từ phía UBND xã nơi có mảnh đất của ông nội bạn để lại. Do đó, bên phía bố bạn và bác bạn không nên có tranh chấp trong thời gian làm lại sổ đỏ mới này, vì khi mảnh đất có tranh chấp sẽ không đủ điều kiện làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Đối với tình hình hiện tại, gia đình bạn phải giải quyết tranh chấp dứt điểm xong mới tiếp tục thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo Hoidapphapluat.vn

TIN BÀI LIÊN QUAN
Chia sẻ:
   
CÙNG CHUYÊN MỤC
Giấy phép Báo điện tử số: 2302/GP-BTTTT, cấp ngày 29/11/2012